Thái Nguyên: Bán đấu giá đất khi mặt bằng chưa “sạch”?

(CLO) Từ việc “lỡ” bán đấu giá hàng nghìn mét vuông đất của Trung tâm Bảo trợ xã hội, các cơ quan chức năng của UBND TP Thái Nguyên tiếp tục “chữa cháy” bằng cách lấy đất của hàng chục hộ dân để “đền bù” cho Trung tâm này. Hơn thế, hạ tầng các khu tái định cư vẫn ì ạch thi công, người dân vẫn chưa thể chuyển đến thì đất ở của họ đã bị đem bán đấu giá, cấp sổ đỏ cho người khác. Việc làm trái chủ trương và quy hoạch đã gặp phản ứng dữ dội từ người dân.

Dự án “chồng” dự án

Dự án đường Bắc Sơn kéo dài là một trong những dự án trọng điểm, kết nối TP Thái Nguyên và Khu du lịch Hồ Núi Cốc được UBND tỉnh Thái Nguyên quyết định phê duyệt đầu tư với tổng chiều dài 9,5km nối từ đường tỉnh 261 đến Đền Gàn.

Ngày 19/12/2016 UBND tỉnh Thái Nguyên ra quyết định số 3485/QĐ-UBND “Về việc phê duyệt chi tiết khu dân cư đường Bắc Sơn kéo dài. Địa điểm lập quy hoạch thuộc các phường, xã: Quang Trung, Tân Thịnh, Thịnh Đán, Quyết Thắng, Phúc Xuân - Thành phố Thái Nguyên. Phạm vi ranh giới lập quy hoạch: Toàn bộ lộ giới đường Bắc Sơn kéo dài (9,3km, từ đường Lương Ngọc Quyến, phường Quang Trung đến xóm Cao Trãng, xã Phúc Xuân) và hai bên đường với chiều rộng từ 35 - 250m. Khu vực lập quy hoạch có tổng diện tích 184,65ha với dân số khoảng 8.000 người.

 Một số hộ dân vẫn chưa di dời vì chưa được đền bù thỏa đáng, chưa có hạ tầng khu tái định cư

UBND tỉnh giao UBND thành phố Thái Nguyên: Chủ trì, phối hợp với sở, ngành, đơn vị có liên quan lập quy hoạch chi tiết, xác định hướng tuyến, lộ giới, lập dự án trình thẩm định, phê duyệt theo quy định; Thành lập Ban chỉ đạo thực hiện dự án do Chủ tịch Uỷ ban nhân dân thành phố là trưởng ban để tổ chức chỉ đạo, thực hiện các thủ tục, quy trình theo quy định từ lập dự án theo hình thức đối tác công tư, làm chủ đầu tư tổ chức bồi thường giải phóng mặt bằng và các khu tái định cư, khẩn trương hoàn thiện các thủ tục và bồi thường giải phóng mặt bằng thời gian hoàn thành trong qúy I/2017 để bàn giao cho nhà đầu tư tổ chức thi công theo quy định...

Thế nhưng do việc xây dựng hạ tầng chưa đồng bộ, thu hồi đất trái chủ trương, quy hoạch nên đã vấp phải sự phản đối của người dân, trong khi trước đó, nhiều cơ quan báo chí đã phản ánh việc UBND TP Thái Nguyên lấy đất của Trung tâm BTXH tỉnh này để phân lô, bán nền, mà đến Giám đốc Trung tâm BTXH cũng không hề hay biết?

Khu tái định cư vẫn đang thi công ngổn ngang 

Và trong khi Dự án mới của Trung tâm BTXT đang được xây dựng và đã hoàn thành một số hạng mục thì bất ngờ nhân viên phía Trung tâm Phát triển quỹ đất của thành phố Thái Nguyên đến kiểm đếm tài sản để… đền bù. Sau đó, trong một ngày 7/7/2017, Phó chủ tịch UBND TP Thái Nguyên Lê Quang Minh đã ký liên tiếp hai quyết định về việc thu hồi đất và phê duyệt dự toán bồi thường, hỗ trợ, giải phóng mặt bằng đối với Trung tâm này với mục đích “để sử dụng vào mục đích của Dự án đường Bắc Sơn kéo dài (dự kiến đổi tên là đường Hồ Núi Cốc)” nhưng thực chất để phân lô, bán nền.

Dự án một đằng, thu hồi một nẻo

Tuy nhiên, sau khi vấp phải sự phản ứng gay gắt từ phía Trung tâm, các ban ngành của UBND thành phố đã “sửa sai” bằng các phương án là thu hồi đất của các hộ dân ở Tổ dân phố 36 (phường Quang Trung) để dịch Trung tâm về phía sau. 

Tuy nhiên, phương án này đã gặp sự phản đối dữ dội của người dân. Đặc biệt, trong quá trình kiểm đếm, Trung tâm Phát triển quỹ đất thành phố Thái Nguyên lại “lập lờ” trong quá trình thu hồi đất với lý do là để thực hiện Dự án Khu dân cư đường Bắc Sơn kéo dài. 

Hạ tầng vẫn chưa đủ điều kiện để người dân về sinh sống 

Đại diện tổ dân phố 36 cho rằng, người dân ở đây “bị lừa” vì không đọc kỹ. Bởi việc thu hồi đất ở đây không phải là để thực hiện Dự án Khu dân cư đường Bắc Sơn kéo dài mà là để “đền bù” cho Trung tâm BTXH. 

Chính vì thế, khi nhân viên của Trung tâm PTQĐ xuống kiểm kê tài sản của các hộ dân, do thấy không đúng nên đã từ chối phối hợp. Bởi so với Quyết định số 3485/QĐ-UBND ngày 19/12/2016 UBND tỉnh Thái Nguyên đã ban hành về việc phê duyệt quy hoạch chi tiết Khu dân cư đường Bắc Sơn kéo dài và các hộ dân nói trên đều được giữ nguyên. Vậy câu hỏi đặt ra là UBND TP Thái Nguyên muốn thu hồi đất của các hộ dân này để “đền bù” cho Trung tâm BTXH hay lại để “phân lô, đấu giá” tiếp? Đây là câu hỏi mà hàng chục hộ dân đang muốn được biết rõ.

Hàng chục hộ dân tổ 36 cho rằng, nếu bị hồi đất để làm dự án để phục vụ lợi ích quốc gia, họ hoàn toàn ủng hộ. Nhưng nếu UBND TP tiếp tục muốn thu hồi đất để “đền bù” cho Trung tâm BTXH vì “lỡ” lấy đất của Trung tâm này bán đấu giá thì hoàn toàn không đồng ý.

Đất chưa sạch?

Trao đổi với PV, bà Phạm Thị Hồng Hạnh – Chủ tịch UBND phường Quang Trung cho biết, trên địa bàn phường có 286 hộ thuộc 6 tổ dân phố bị ảnh hưởng bởi dự án Đường Bắc Sơn kéo dài. 

Theo bà Hạnh, hiện TP đã bố trí ngân sách để đền bù tiền giải phóng mặt bằng cho người dân. Tại các tổ 36, 37, 38 đang làm tiến hành kiểm đếm. Tại các tổ 19, 15 mỗi nơi còn khoảng 10 hộ đã nhận tiền đền bù nhưng chưa giải phóng mặt bằng.

Bà Hạnh cho biết, hiện nay vẫn chưa giải phóng mặt bằng được là do TP chưa hoàn thành khu tái định cư và chưa cấp sổ đỏ mới cho người dân.
Tuy nhiên, theo khảo sát của phóng viên, tại công trình xây dựng hạ tầng Khu tái định cư Việt Bắc (phường Quang Trung) vẫn ngổn ngang đất đá, đường sá vẫn chưa hình thành. Chỉ một vài thợ đang thi công đường ống thoát nước. Chưa thấy hệ thống điện chiếu sáng... Lác đác phía xa có 1, 2 hộ gia đình về xây dựng nhà.

Trong khi, việc thu hồi đất, đền bù vẫn đang vướng phải sự phản đối gay gắt của người dân, hạ tầng các khu tái định cư vẫn chưa đủ điều kiện thì đất của người dân đã được đem bán đấu giá, cấp sổ đỏ cho người khác.

Tuy nhiên, ngày 31/10/2017 bà Nguyễn Thị Quyên – Giám đốc Trung tâm đấu giá tài sản – Sở Tư pháp tỉnh Thái Nguyên cho biết, tại dự án Khu dân cư đường Bắc Sơn kéo dài, Trung tâm đã bán đấu giá được khoảng trên 100 lô đất với giá khởi điểm từ 18 triệu đồng/ m2. Hiện nay, chỉ còn khoảng 10 lô nữa sẽ được bán hết trong năm 2017. 
PV đề nghị được cung cấp danh sách cá nhân, tổ chức trúng đấu giá, bà Quyên nói cần qua Chủ đầu tư là UBND TP Thái Nguyên.  

UBND Tp Thái Nguyên sẽ giải quyết thế nào, ai chịu trách nhiệm về việc phê duyệt dự án chồng dự án, Báo Điện tử Congluan.vn sẽ tiếp tục thông tin làm rõ trong các bài tiếp theo. 

Anh Đức

Xem thêm

Xã Hát Môn (TP Hà Nội): Dấu hiệu vi phạm tràn lan tại Cụm Công nghiệp Liên Hiệp?

Xã Hát Môn (TP Hà Nội): Dấu hiệu vi phạm tràn lan tại Cụm Công nghiệp Liên Hiệp?

(CLO) Tại Cụm Công nghiệp Liên Hiệp, xã Hát Môn, TP Hà Nội, nhiều dấu hiệu vi phạm pháp luật về đất đai, môi trường, phòng cháy, chữa cháy của các doanh nghiệp sản xuất đã tồn tại trong thời gian dài. Đáng chú ý, một số doanh nghiệp vẫn hoạt động sản xuất, kinh doanh trong khi chưa đảm bảo các yêu cầu theo quy định.

Hàng loạt sai phạm tại Công ty Lâm nghiệp Bảo Thuận, lãnh đạo tự ý “xẻo” đất rừng cho mục đích cá nhân

Hàng loạt sai phạm tại Công ty Lâm nghiệp Bảo Thuận, lãnh đạo tự ý “xẻo” đất rừng cho mục đích cá nhân

(NB&CL) Mặc dù được Nhà nước giao quản lý các diện tích rừng, Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Bảo Thuận (tỉnh Lâm Đồng) lại để diện tích lớn lên tới gần 52 ha đất lâm nghiệp bị lấn chiếm. Nghiêm trọng hơn, những người đứng đầu doanh nghiệp này còn có hành vi tự ý tách hơn 5 ha đất công ra khỏi quy hoạch để sử dụng riêng cho mục đích cá nhân.

Phát hiện hàng loạt sai phạm trong quản lý đầu tư công tại các ban quản lý dự án Ninh Giang, Nam Sách và Tứ Minh

Phát hiện hàng loạt sai phạm trong quản lý đầu tư công tại các ban quản lý dự án Ninh Giang, Nam Sách và Tứ Minh

(NB&CL) Chỉ định thầu thiếu căn cứ, tính sai dự toán, thi công thiếu khối lượng nhưng vẫn được chủ đầu tư đồng ý nghiệm thu... là những sai phạm nghiêm trọng trong quản lý vốn đầu tư công tại các Ban Quản lý dự án xã Ninh Giang, xã Nam Sách và phường Tứ Minh (TP. Hải Phòng).

Bắc Ninh: Doanh nghiệp "sốt ruột" chờ chính quyền xã báo cáo tỉnh

Bắc Ninh: Doanh nghiệp "sốt ruột" chờ chính quyền xã báo cáo tỉnh

(CLO) Theo đại diện Công ty TNHH Global Trade Investment, việc phải dừng trong thời gian dài đã ảnh hưởng nghiêm trọng đến hoạt động sản xuất, kinh doanh... Qua đó, doanh nghiệp mong muốn các cơ quan chuyên môn và chính quyền địa phương sớm có hướng dẫn, hỗ trợ để thực hiện các thủ tục, điều kiện cần thiết sớm đưa nhà máy vào hoạt động theo đúng quy định pháp luật.

Vụ thẩm định, đấu giá khách sạn tại Thái Nguyên: Phó Thủ tướng Chính phủ đề nghị Bộ Tư pháp khẩn trương giải quyết

Vụ thẩm định, đấu giá khách sạn tại Thái Nguyên: Phó Thủ tướng Chính phủ đề nghị Bộ Tư pháp khẩn trương giải quyết

(CLO) Liên quan đến kiến nghị của bà Nguyễn Thị Bạch Đằng, Công ty TNHH Khách sạn du lịch Huy Hùng, tỉnh Thái Nguyên. Mới đây (05/08/2026) Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Tiến Châu đã yêu cầu Bộ Tư pháp khẩn trương xem xét, giải quyết, báo cáo Thủ tướng Chính phủ kết quả trước ngày 20/8/2026.

Quy hoạch chồng lấn, né quỹ môi trường… thất thu hơn 9,3 tỷ đồng

Quy hoạch chồng lấn, né quỹ môi trường… thất thu hơn 9,3 tỷ đồng

(NB&CL) Hàng chục dự án khai thác khoáng sản tại tỉnh Quảng Ngãi vi phạm nghĩa vụ tài chính, khai thác không đúng thiết kế, nợ đọng quỹ bảo vệ môi trường và bộc lộ nhiều lỗ hổng trong công tác quản lý nhà nước. Các cơ quan chức năng của tỉnh này đã yêu cầu xử lý nghiêm và truy thu số tiền lớn nộp ngân sách nhà nước.

Công ty CP Nhựa Tuệ Minh ngang nhiên xây nhà xưởng trên đất lúa, chiếm dụng đất công

Công ty CP Nhựa Tuệ Minh ngang nhiên xây nhà xưởng trên đất lúa, chiếm dụng đất công

(NB&CL) Bất chấp việc chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất và chưa được bàn giao đất, Công ty Cổ phần Nhựa Tuệ Minh (xã Nguyễn Văn Linh, tỉnh Hưng Yên) đã tự ý san lấp, đổ nền bê tông và xây dựng một phần công trình nhà xưởng trên hơn 3.600m2 đất nông nghiệp. Đáng chú ý, trong số này có tới hàng ngàn mét vuông đất công do Nhà nước quản lý bị doanh nghiệp ngang nhiên chiếm dụng.

Đưa tiểu thương vào dự án đang tồn tại vi phạm: Vì sao Sở Công Thương Hà Nội chưa làm rõ những băn khoăn?

Đưa tiểu thương vào dự án đang tồn tại vi phạm: Vì sao Sở Công Thương Hà Nội chưa làm rõ những băn khoăn?

(CLO) Mặc dù Dự án của HTX Dịch vụ nông nghiệp và Thương mại tổng hợp Sở Thượng từng bị xử lý vi phạm trật tự xây dựng và còn nhiều băn khoăn về điều kiện phòng cháy, chữa cháy, môi trường, Sở Công Thương Hà Nội vẫn tham mưu phương án di dời các hộ kinh doanh từ chợ cá tự phát Yên Sở vào đây. Điều này đặt ra nhiều câu hỏi về cơ sở đánh giá và quá trình tham mưu trước khi đề xuất UBND TP Hà Nội chấp thuận chủ trương.

Bắc Ninh: Cần sự đồng thuận để “gỡ khó” cho doanh nghiệp sớm đi vào hoạt động

Bắc Ninh: Cần sự đồng thuận để “gỡ khó” cho doanh nghiệp sớm đi vào hoạt động

(CLO) Mặc dù đã đảm bảo các quy định của pháp luật từ bước chủ trương đầu tư đến Giấy phép xây dựng, thuê đất, thủ tục pháp lý về môi trường nhưng Công ty TNHH Global Trade Investment vẫn không nhận được sự đồng thuận của một số hộ dân. Để nhà máy sớm đi vào vận hành chính thức, sự vào cuộc quyết liệt của chính quyền sẽ là “liều thuốc” giúp người dân hiểu đúng về quy trình hoạt động của doanh nghiệp.

Phường Cao Lãnh (Đồng Tháp): Dấu hiệu buông lỏng trong quản lý tiền ngân sách nhà nước?

Phường Cao Lãnh (Đồng Tháp): Dấu hiệu buông lỏng trong quản lý tiền ngân sách nhà nước?

(NB&CL) Hàng trăm triệu đồng từ nguồn thu đấu giá điểm giữ xe và tiền ký quỹ bến phà không được nộp vào ngân sách nhà nước theo quy định. Cùng với đó, nhiều công trình giao thông trên địa bàn bị phát hiện thiếu hụt khối lượng thi công thực tế, dẫn đến việc quyết toán thừa hàng trăm triệu đồng… Tất cả là những sai phạm nổi cộm trong công tác quản lý nhà nước về lĩnh vực giao thông đường bộ tại phường Cao Lãnh (Đồng Tháp) gây bức xúc trong dư luận.

Vĩnh Long: Phát hiện loạt sai phạm tại các dự án đường giao thông xã Phú Túc

Vĩnh Long: Phát hiện loạt sai phạm tại các dự án đường giao thông xã Phú Túc

(NB&CL) Giao thầu không cần hợp đồng, chưa làm nền đã nghiệm thu thanh toán, tự ý đổi vật liệu thi công... là những sai phạm khó tin xảy ra tại 5 dự án đường giao thông ở xã Sơn Hòa (nay là xã Phú Túc, tỉnh Vĩnh Long). Những hạn chế này của chủ đầu tư đã dẫn đến sai phạm số tiền hơn 1 tỷ đồng, hàng loạt cựu cán bộ xã đang đối diện với việc bị xem xét kỷ luật.

 Sau nhiều lần điều chỉnh quy hoạch, tiến độ dự án Khu du lịch sinh thái biển và nghỉ dưỡng Thanh - Phụ vẫn là dấu hỏi?

Sau nhiều lần điều chỉnh quy hoạch, tiến độ dự án Khu du lịch sinh thái biển và nghỉ dưỡng Thanh - Phụ vẫn là dấu hỏi?

(CLO) Gần 15 năm kể từ khi được chấp thuận chủ trương đầu tư, dự án Khu du lịch sinh thái biển và nghỉ dưỡng Thanh - Phụ tại xã Hoằng Thanh (tỉnh Thanh Hóa) đã trải qua hàng loạt quyết định về quy hoạch, giao đất,... Tuy nhiên, trái ngược với "bề dày" của hồ sơ pháp lý, hiện trạng khu đất hơn 30 ha ven biển vẫn chưa hình thành một khu nghỉ dưỡng đúng như mục tiêu ban đầu.

Quảng Trị: Gần 1,5 thập kỷ chưa giải quyết xong nguyện vọng mua căn nhà số 25 Phan Bội Châu của người dân

Quảng Trị: Gần 1,5 thập kỷ chưa giải quyết xong nguyện vọng mua căn nhà số 25 Phan Bội Châu của người dân

(CLO) Mặc dù đã có kết luận của Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ, nhiều văn bản hướng dẫn của Bộ Xây dựng, Nghị quyết của HĐND tỉnh Quảng Trị cùng hàng loạt văn bản chỉ đạo của UBND tỉnh, nhưng đến nay 14 năm, việc bán căn nhà thuộc sở hữu Nhà nước tại số 25 Phan Bội Châu, phường Đông Hà cho bà Nguyễn Thị Duyên vẫn chưa được giải quyết dứt điểm.

Phát hiện nhiều sai phạm trong hoạt động kinh doanh, khai thác chợ tại An Giang

Phát hiện nhiều sai phạm trong hoạt động kinh doanh, khai thác chợ tại An Giang

(NB&CL) Hàng loạt sai phạm trong hoạt động kinh doanh, khai thác chợ trên địa bàn tỉnh vừa được cơ quan chức năng tỉnh An Giang chỉ rõ. Đằng sau sự sầm uất của các khu chợ là những mảng tối về thất thu thuế hàng tỷ đồng, ngang nhiên chiếm dụng đất công để xây ki-ốt trái phép và tự ý thu tiền vượt mức…

Cỡ chữ bài viết: